TRƯỜNG THPT PHÚ LƯƠNG - THÁI NGUYÊN
Đây là lần đầu tiên bạn ghé thăm diễn đàn?! Hãy đăng kí làm thành viên để được hưởng nhiều quyền lợi hơn nhé.
Đây là lần đầu tiên bạn ghé thăm diễn đàn?! Hãy đăng kí làm thành viên để được hưởng nhiều quyền lợi hơn nhé.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Địa linh sinh Nhân kiệt

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Bí quyết thi môn Lịch Sử

Go down 
Tác giảThông điệp
admin
Admin

Bí quyết thi môn Lịch Sử Empty
Bài gửiTiêu đề: Bí quyết thi môn Lịch Sử   Bí quyết thi môn Lịch Sử EmptyWed Apr 07, 2010 7:28 pm

Thi tốt nghiệp THPT môn Lịch Sử: Hỏi gì trả lời đó

(Dân trí) - Khi nhận được đề thi thì các em phải đọc kỹ, phân tích xem đề thi hỏi cái gì để tránh lạc đề, nhầm đề. Đặc biệt đề thi hỏi gì các em trả lời đó, không lan man, dài dòng sẽ không được điểm.

Cô giáo Nguyễn Thị Kim Dung, giáo viên dạy Lịch sử Trường THPT Hà Nội - Amsterdam chia sẻ với học sinh về cách ôn tập và làm bài thi tốt nghiệp THPT môn Lịch sử đạt hiệu quả.

Học theo từng mảng sự kiện
Theo cô Dung, cách học Lịch sử dễ hiểu và nhớ nhất là học sinh phải học theo hệ thống và làm đề cương chi tiết, không học vẹt, học tủ. Khi ôn các em học phải theo dàn ý từng vấn đề, chứ không học rải rác vào vấn đề ngay. Mỗi mảng vấn đề, các em học theo các ý lớn và từ ý lớn các em phát triển ra.
Ví dụ: Phần Lịch sử Việt Nam, các em chia phần riêng ra để học như phần Nguyễn Ái Quốc; Đảng Cộng sản, Thành lập Đảng; Cách mạng tháng Tám; Kháng chiến chống Pháp; Kháng chiến chống Mỹ.
Cụ thể, trong Kháng chiến chống Pháp, các em lại chia nhỏ các chiến lược ra để học, trong các chiến lược đó, các em lại tiếp tục chia các ý nhỏ để học... Các em nên học theo cách đó vì khi đọc đề thi, các em sẽ biết ngay phần này nằm chỗ nào trong chương trình Lịch sử.
Với phần Kháng chiến chống Pháp, phần đầu tiên là toàn quốc kháng chiến, các em nên chia phần để học như chiến dịch lớn Việt Bắc Thu - Đông (1947), Chiến dịch biên giới 1950, sau đó chiến dịch Đông - Xuân 1953 - 1954 và đỉnh cao là chiến thắng Điện Biên Phủ..., sau chiến thắng Điện Biên Phủ là ký Hiệp Định Giơnevơ và kết thúc cuộc kháng chiến
https://thptphuluong.forumvi.com

Bí quyết thi môn Lịch Sử
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Bí quyết đạt điểm 10 môn Địa Lý
» 5 bí quyết để đạt điểm cao môn Tiếng Anh
» Tư vấn mùa thi: Bí quyết chọn ngành nghề phù hợp
» Lịch sử Trạm không gian quốc tế qua ảnh
» TRÁI ĐẤT VÀ VÀI NÉT VỀ LỊCH SỬ TRÁI ĐẤT